luật sư riêng

Văn phòng luật sư Nam Hà Nội

Địa chỉ: Tòa nhà HSLAWS, 183 Trường Chinh, Phường Khương Mai, Quận Thanh Xuân, Hà Nội Tel: +(84)4 3724 6666, Fax: +(84)4 3538 0666, Hotline: 090 574 6666; 098 367 6668 Email: hslaw@hslaw.vn

Đội ngũ Luật sư và nhân viên của HSLAW có trình độ và nhiều kinh nghiệm, có kỹ năng chuyên sâu vào từng lĩnh vực pháp lý chuyên biệt, hầu hết làm công tác giảng dạy Luật ở những Trường Đại học lớn. Hơn nữa, chúng tôi còn thiết lập nhiều mối quan hệ hợp tác tốt với những Văn phòng Luật sư, Công ty luật trong nước và ngoài nước. Chi tiết

Hình phạt bổ sung đối với người được hưởng án treo

Hình phạt bổ sung đối với người được hưởng án treo
 
Người được hưởng án treo vẫn có thể phải chịu hình phạt bổ sung, nhưng không phải chịu tất cả các loại hình phạt bổ sung mà chỉ phải chịu một số loại hình phạt bổ sung. Theo quy định ...
 
 
 
Câu hỏi: Hình phạt bổ sung đối với người được hưởng án treo được pháp luật quy định như thế nào ?
 
Trả lời:
 
Người được hưởng án treo vẫn có thể phải chịu hình phạt bổ sung, nhưng không phải chịu tất cả các loại hình phạt bổ sung mà chỉ phải chịu một số loại hình phạt bổ sung. Theo quy định tại khoản 3 Điều 60 Bộ luật hình sự thì người được hưởng án treo có thể phải chịu hình phạt bổ sung là phạt tiền, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định được quy định tại Điều 30 và Điều 36 Bộ luật hình sự. Tuy nhiên, có một số trường hợp phạm tội, Bộ luật hình sự quy định việc áp dụng hình phạt bổ sung là bắt buộc đối với người bị kết án, thì việc áp dụng hình phạt bổ sung đối với người được hưởng án treo sẽ thực hiện thế nào? Vấn đề này, tại Nghị quyết số 1 ngày 18-10-1990 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn như sau:
 
“Đối với các tội phạm mà Bộ luật hình sự quy định hình phạt bổ sung là bắt buộc, thì ngoài hình phạt bổ sung quy định tại khoản 3 Điều 44 (này là khoản 3 Điều 60 Bộ luật hình sự 1999), người được hưởng án treo còn phải chịu thêm hình phạt bổ sung bắt buộc đó”. Thời hạn thi hành hình phạt bổ sung được tính đối với người được hưởng án treo theo hướng dẫn tại Nghị quyết số 1 ngày 18-10-1990 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao là từ ngày tuyên bản án đầu tiên cho hưởng án treo mà có hình phạt bổ sung. Hướng dẫn này, theo chúng tôi vẫn còn phù hợp với thực tiễn xét xử và những quy định về án treo tại Điều 60 Bộ luật hình sự năm 1999
 
 
  
 
Tòa nhà HSLAWS, Số 183 Trường Chinh, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội
  Điện thoại: 043 724 6666; Di động: 090  574 6666  

Phản hồi khách hàng

Tuyết nói: Tôi có một vấn đề này xin hỏi: Bà nội tôi có bán đất ở quê 8.000.000 và nhờ bác của tôi mua dùm một căn nhà ở Sài Gòn, căn nhà trị giá 10.000.000, bác tôi bỏ ra 2.000.000 và đứng tên quyền sở hữu đất, sau khi có nhà thì bà, bố mẹ tôi và tôi di cư vào Sài Gòn năm 1990. Năm 1996, thì bố tôi mất, sau đó bà tôi mất cùng năm. Năm 2005, vì gia đình tôi thuộc diện nghèo nên được Ủy ban phường hỗ trợ xây nhà, mẹ tôi bỏ ra 30.000.000 để xây nhà. Tính từ năm 1990 đến này, mọi nghĩa vụ với nhà nước như tiền thuế đất, và các nghĩa vụ khác liên quan đến căn nhà này đều do mẹ tôi đóng. Hiện tại, gia đình tôi và bác đang tranh chấp về vấn đề nhà ở. Vậy cho tôi hỏi gia đình tôi có được quyền lợi gì đối với căn nhà đó không? hà dung nói: tôi thấy cần bổ sung thêm thời gian hưởng án treo là bao lâu? và phạt tiền từ bao nhiêu trở lên? xin cảm ơn!
 

Ý kiến của bạn

Họ tên:  
Email:
Nội dung:  
Mã bảo vệ:   Q4AMU5
 

Tin đã đăng